ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 สิงหาคม 2008, 21:06
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

โทษนะครับไม่ได้ดูถูก แต่โจทย์สสวท เนื้อหาแบบนี้ต่างประเทศจัดอยู่ในระดับ Highschool เผอิญผมมีของปี 2537-2538 เท่านั้น จึงสรุปอย่างที่ว่า และขอวิจารณ์ว่าเนื้อหาวิธีแก้โจทย์ในหนังสือจะเน้น แบบฮิวริสติก บนพื้นฐานมัธยม และโจทย์ plane Geometry ในปี 2538 ข้อ 1 แปลผิด ตรงวิธีคลาสสิก ในนั้น ใช้คำว่า Synthetic ซึ่งคนละความหมายครับ ตรวจสอบด้วยสำหรับผู้เกี่ยวข้อง

แต่ที่ต้องการคือโอลิมปิกระดับสูงนั้น ที่เนื้อหาระดับมหาลัยแบบสมัยของอาจารย์ ไพศาล สอบนะครับ ทั้งนี้ที่ให้ข้อมูลมาก็เป็นประโยชน์ครับ แต่เผอิญผมเรียนโทวิศวกรรม เนื้อเรื่องพื้นฐานเกินไปคับ ผมไม่พบอย่างที่เจอใน Journals ทางไฟฟ้า ซึ่ง Formal มากกว่ามากๆ และคนละเรื่องกันครับกับที่ต้องการให้ช่วยเหลือเกี่ยวกับตำรา หากผมเข้าใจไม่ตรงก็ขอโทษด้วยครับ ที่ทำให้งง

ที่ว่าไม่ตรงเพราะผมเคยเจออาจารย์สอน Matrice ท่านว่าที่ผมสนใจนั้นไม่ตรงกับเนื้อหาที่สอน อาจเป็นเพราะท่านทำวิจัยทางวิทยาศาสตร์ ฟิสิกส์ แต่พอมาสอนทางวิศวกรรม อาจสับสนเพราะนิยามต่างๆ ที่ปรากฎอยู่ในเนื้อหา ไม่ตรงกัน แต่ถ้าใช้คอมพ์คำนวนก็จะมีที่คล้ายกันครับคิดว่า อาจจะเป็นแบบนี้

20 สิงหาคม 2008 11:11 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post+แก้ไขข้อความเล็กน้อย โปรดใช้ปุ่มแก้ไข
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้