ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 สิงหาคม 2008, 22:14
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nattaphon View Post
จงหามุมที่จุดยอดของสามเหลี่ยมหน้าจั่วที่มีพื้นที่มากที่สุดเมื่อเปรียบเทียบกับสามเหลี่ยมหน้าจั่วที่มีความยาวเส้นรอบรูปยาว 6 หน่วย
Name:  สามเหลี่ยม.JPG
Views: 1771
Size:  9.1 KB
พิจารณาตามรูปจะไ้ด้่ว่า พื้นที่ $\Delta =\frac{1}{2}y(\sqrt{x^2-\frac{y^2}{4}})$____(*)
แต่เนื่องจาก $2x+y=6$ ==> $y=6-2x$ แทนลงในฟังก์ชัน พื้นที่
แล้ว หาอนุพันธ์เพื่อหาค่าวิกฤต ได้ $x$ ที่เป็นค่าวิกฤต นำไปแทนเพื่อหา $y$
แล้วหามุมจาก $\frac{2x}{y}=\tan\frac{\theta}{2}$ ประมาณนี้ไหมครับ
ผมมาถูกทางรึเปล่า แนะหน่อยนะครับ เรื่องนี้ก็เรียนมาหลายปีแล้ว