ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 สิงหาคม 2008, 22:44
LOSO's Avatar
LOSO LOSO ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

LOSO is on a distinguished road

ขอบคุณครับ พี่Puriwatt

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ t.B. View Post
ใช้เมเนลอส หา ว่า AF เป็นกี่เท่าของ FD แล้วใช้สามเหลี่ยมคล้ายหาความสูงที่ลากจากจุด F มาตั้งฉากBC(หาความสูงเพื่อจะได้หา พ.ท.FDC ได้)
พ.ท.แรเงา=พ.ท.สามเหลี่ยมABC-พ.ท.สามเหลี่ยมABD-พ.ท.สามเหลี่ยมFDC

ปล. Menelaus's theorem ครับลอง search ใน google อ่านดู
ถ้าไม่เป็นการรบกวน ขอรายละเอียดด้วยครับ พี่
แล้วจะเอามาปรับใช้กับการหาว่า AF เป็นกี่เท่าของ FD ยังไงครับ

ขอบคุณครับ

Pass through 1st IPST 2011 , Prepare for 2nd IPST 2011-2012

21 สิงหาคม 2008 22:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้