ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 กันยายน 2008, 19:49
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
(A คือคำถาม)(B คือให้พิสูจน์)
เหลือข้อนี้อ่ะครับพี่ๆ ผมลองใส่ทั้งกรณี n เป็นคี่ และ n เป็นคู่แล้ว มันไม่ได้ซะทีอ่า YY
เอาโจทย์มาจากไหนละครับ โจทย์ไม่สมบูรณ์หรือเปล่าเลยทำให้ทำไม่ได้ ลองดูนะครับถ้าโจทย์เป็นแบบนี้

Let $f(n)$ be the sum of the first n term of the sequence
$0,1,1,2,2,3,3,4,4,...,r,r,r+1,r+1,...$
(a) Deduce a formula for $f(n)$
(b) Prove that $f(s+t) - f(s-t) = st$ where s and t are positive integers and $s > t $
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้