ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 กันยายน 2008, 20:46
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

โจทย์ข้อนี้เอามาจากหนังสือ Five hundred Mathematical Challenges ตอนแรกผมเข้าใจว่า คุณ [SIL] ทำไม่ได้เพราะตีโจทย์ผิด คือไม่ได้บอกว่า $f(n)$ เกิดจากการบวก n ตัวแรกของลำดับที่ว่า (ผมไม่ได้หมายความว่าขาด คำถามข้อ a ครับ)
แนวคิด ก็อย่างที่ คุณ [SIL] ได้ทำครับ คือ แบ่งเป็น 2 กรณีคือ เมื่อ n เป็นคู่ กับ n เป็นคี่ ถ้าทำถูกวิธีจะได้ว่า
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้