ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 กันยายน 2008, 19:15
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ kongp View Post
ที่เป็นแบบนี้ เพราะว่าไทยเราล้าหลังใช่มั้ยครับ ถึงหาคนตอบไม่ได้เลย บางคนหวงไว้เพราะอะไรกัน ซื้อมาหรือไร ไม่แจกกันฟรีเหมือนหนังสือที่เห็นโพสต์กัน
ผมไม่ได้คิดว่าเขาจะอยากหวงชีทหรืออมภูมิไว้เองอะไรหรอกครับ (ถ้าหากว่ามันไม่ใช่ข้อสอบที่จะรีไซเคิลหรือลับเฉพาะนะ) แต่อาจเป็นเพราะไม่มีเวลาหรือขี้เกียจสแกนแจก ไม่อยากวุ่นวายไปส่งอะไรให้ใคร ยิ่งทางเนตด้วยยิ่งแล้วใหญ่ ซึ่งถ้าเป็นกรณีนี้ คงต้องเจาะถามเป็นคนๆไปแล้วครับว่าเขาจะยินดีทำให้คุณไหม

ปัจจุบันมีหนังสือโอลิมปิกมากมายในท้องตลาดที่พอใช้ได้ (แต่อาจไม่ใช่ระดับที่คุณ kongp อยากได้) หรืออาจติดปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์ เช่น อาจารย์ค่ายไม่อนุญาตให้เผยแพร่ หรือไม่ว่าอะไรก็ตาม ไม่ได้เกี่ยวกับการที่เราล้าหลังหรือใจดำเลยสักนิด

ส่วน ebook ที่แจกกันเกลื่อนกลาดนี้ เป็นเพราะว่ามีคน(ส่วนใหญ่จากต่างประเทศ)แอบสแกนแล้วแจกกันฟรีๆครับ ซึ่งที่จริงมันก็ไม่ค่อยถูกต้องเท่าไหร่หรอก แต่คนที่แจกอาจเห็นว่าสิ่งที่แจกเป็นประโยชน์หรือน่าสนใจต่อคนอื่นที่อาจไม่มีปัญญาซื้อหรือหามาอ่าน ถึงได้มีแจกไงครับ บางคนอ่านถูกใจก็ยอมควักกระเป๋าตังค์ซื้อของจริงก็มี ซึ่งผมคิดว่า เนื้อหาในชีทอบรมหลายส่วน ก็รวบรวมมาจากแหล่งพวกนี้ล่ะครับ เพียงแต่เด็กค่ายอาจได้เปรียบกว่าพวกอ่านเอง ตรงที่มีคนช่วยสอนช่วยดูให้เป็นกิจจะลักษณะ แต่ในที่สุดแล้วอ่านแล้วจะเข้าใจได้แค่ไหนขึ้นกับคนอ่านคนทำครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้