ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 กันยายน 2008, 19:07
tatari/nightmare's Avatar
tatari/nightmare tatari/nightmare ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

tatari/nightmare is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ kongp View Post
ที่ผมร้องขอมานั้น ส่วนหนึ่งเพราะจำได้ว่ามีข้อสอบบางข้อที่เกี่ยวกับการใช้ทฤษฏีจำนวนที่คำนวนอะไรสักอย่างกับทฤษฏีเรขาคณิต น่าสนใจครับว่า เค้าอบรมกันยังไง แบบไหน ที่ทำให้เด็กๆ รู้จักพลิกแพลง โดยที่ยังไม่สามารถเข้าใจได้หมดครบถ้วนทั้งหมดที่เกี่ยวเนื่องกับงานวิจัยทางคณิตศาสตร์ ซึ่งผมเองก็ยอมรับว่าไม่ได้เข้าใจครบทุกจุด ขนาดนั้นนะครับ ส่วนเหตุผลนั้น เป็นมุมมองส่วนตัว เพราะทำวิจัยด้าน Image Processing และผมไม่เคยอบรมก็ถามมาเผื่อได้รับความชี้แนะนะครับ

ในยุคของมนุษย์ที่สลับซับซ้อนนี้ ประชาธิปไตยมีแต่จะดำสลั่วมากขึ้น ทุกสายอาชีพละครับคิดว่า>>>
........................ผมว่านะครับ การอบรมของเขามันก็คงไม่ได้พิสดารอะไรมากหรอกครับ
ที่ทำให้เด็กคิดแบบนั้นได้ เพียงแต่มันขึ้นอยู่กับตัวของนักเรียน เองมากกว่าครับ
มีหลายครั้งที่อาจเกิดความคิดหรือ idea ในการทำโจทย์ข้อหนึ่งโดยที่เราอาจจะไม่ต้องเรียนเนื้อหาลึกๆ
เช่น อาจจะมีโจทย์เรขาพิสูจน์อยู่ข้อหนึ่งซึ่งคุณต้องเรียนเกี่ยวกับ Harmonic Section ก่อนถึงจะทำได้
แต่กลับมีเด็กบางคนทำได้เพียงแค่ใช้การต่อรูปหรือสามเหลี่ยมคล้ายก็ได้
ฉะนั้นเรียนมากแต่ใช้ไม่เป็นก็ไม่มีประโยชน์หรอกครับ

BOOM!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้