ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 กันยายน 2008, 22:05
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ kongp View Post
โทษนะครับไม่ได้ดูถูก แต่โจทย์สสวท เนื้อหาแบบนี้ต่างประเทศจัดอยู่ในระดับ Highschool เผอิญผมมีของปี 2537-2538 เท่านั้น จึงสรุปอย่างที่ว่า และขอวิจารณ์ว่าเนื้อหาวิธีแก้โจทย์ในหนังสือจะเน้น แบบฮิวริสติก บนพื้นฐานมัธยม และโจทย์ plane Geometry ในปี 2538 ข้อ 1 แปลผิด ตรงวิธีคลาสสิก ในนั้น ใช้คำว่า Synthetic ซึ่งคนละความหมายครับ ตรวจสอบด้วยสำหรับผู้เกี่ยวข้อง

แต่ที่ต้องการคือโอลิมปิกระดับสูงนั้น ที่เนื้อหาระดับมหาลัยแบบสมัยของอาจารย์ ไพศาล สอบนะครับ ทั้งนี้ที่ให้ข้อมูลมาก็เป็นประโยชน์ครับ แต่เผอิญผมเรียนโทวิศวกรรม เนื้อเรื่องพื้นฐานเกินไปคับ ผมไม่พบอย่างที่เจอใน Journals ทางไฟฟ้า ซึ่ง Formal มากกว่ามากๆ และคนละเรื่องกันครับกับที่ต้องการให้ช่วยเหลือเกี่ยวกับตำรา หากผมเข้าใจไม่ตรงก็ขอโทษด้วยครับ ที่ทำให้งง

ที่ว่าไม่ตรงเพราะผมเคยเจออาจารย์สอน Matrice ท่านว่าที่ผมสนใจนั้นไม่ตรงกับเนื้อหาที่สอน อาจเป็นเพราะท่านทำวิจัยทางวิทยาศาสตร์ ฟิสิกส์ แต่พอมาสอนทางวิศวกรรม อาจสับสนเพราะนิยามต่างๆ ที่ปรากฎอยู่ในเนื้อหา ไม่ตรงกัน แต่ถ้าใช้คอมพ์คำนวนก็จะมีที่คล้ายกันครับคิดว่า อาจจะเป็นแบบนี้
ผมเพิ่งนั่งอ่านมาเจอ
เออโจทย์ สสวท รอบไหนหรอครับ ถ้าเป็นโจทย์สสวท รอบแรกสมัยก่อนๆมันก็ประมาณคณิตศาสตร์สมาคมนั้นแหละครับไม่ได้ต่างกันมากเลย แถมไอเดียโจทย์ สสวทรอบแรกสมัยก่อนๆยังถูกนำมาประยุกต์ใช้ในการออกข้อสอบ Entrance หลายข้ออยู่พอตัวเท่าที่ผมเคยเห็นมา (รวมทั้งมีคนแถวนี้เอาไปเสริมเพิ่มไอเดียสอนในสถาบันกวดวิชาอีกด้วย 555) ส่วนโจทย์สสวทรอบลึกๆเข้าไปนี้ผมคิดว่าที่เป็นแบบนี้เพราะเราเรียนเนื้อหาเบื้องต้นไม่เหมือนเขามั้งครับ ผมเองก็ไม่แน่ใจอย่างคือผมคิดว่าเนื้อหาเหล่านั้นเขาคงสอนกันในห้องเรียน ซึ่งเหมือนปลูกฝังมาตั้งแต่เด็กแต่สำหรับพวกเราๆแล้วต้องมาศึกษาเพิ่มเองเป็นแบบนี้หรือเปล่า? (แต่นี้ก็เป็นข้อเสียของประเทศไทยอีกอย่างคือผมไม่ค่อยได้เห็นโจทย์ที่คนไทยแต่งเองเลย ส่วนมากจะเอาจากที่อื่นมาทั้งดุ้นหรือไม่ก็ดัดแปลงเล็กน้อย-ซึ่งที่อื่นก็อาจจะเอามาจากที่ของที่อื่นอีกที ) แต่ถ้าเป็นโจทย์ที่คนไทยแต่งเองเช่นมี functional equation problem ใน IMO shortlist 2007 ที่ ดร.ไพศาลเป็นคนแต่ง ผมก็เห็นมันก็โอเค เจ๋งมากๆเลยนะครับ