ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 กันยายน 2008, 18:16
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

ผมขอแจมด้วยคนนะครับ คงจะไม่ช้าจนเกินไป

จากหลักการที่ว่า $a^m \cdot a^n$ = $a^{m+n}$ โดยที่ $a \not= 0$ (ตรงนี้สำคัญมากนะ)

เราจะได้ว่า $a^n \cdot a^{-n}$ = $a^{n+(-n)}$ = $a^0$ = 1 (คูณกันได้ค่าเท่ากับ 1)

และเนื่องจาก $a^n \cdot \dfrac {1}{a^n}$ = 1 ดังนั้นเราสามารถสรุปได้ว่า $a^{-n}$ = $\dfrac {1}{a^n}$ ขอรับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้