ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 กันยายน 2008, 11:29
cancandance cancandance ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

cancandance is on a distinguished road
Default โจทย์สามเหลี่ยมคล้ายครับ งงมากมาย

โจทย์แบบนี้คิดยังไงเหรอครับ นึกไม่ออกเลย จะเอาความสูงของอมรมาคิดยังไงครับ งงๆ รบกวนช่วยคิดด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

อมรใช้เครื่องเล็งรูปสามเหลี่ยมมุมฉาก มีด้านประกอบมุมฉากยาว 25 ซ.ม. และ 10 ซ.ม. เพื่อหาความสูงของเสาต้นหนึ่ง โดยถือเครื่องเล็งให้ด้านที่ยาว 25 ซ.ม. ขนานกับพื้น ถ้าอมรสูง 1.6 เมตร อยู่ห่างจากเสา 5 เมตรจึงมองเห็นยอดเสาไฟฟ้าพอดี แล้วเสาสูงกี่เมตร
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้