ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 กันยายน 2008, 12:40
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ pure_mathja View Post
มีอยู่ช่วงหนึ่งผมเคยคุยสนุกๆ กับเพื่อนๆ

ใน เรื่องของ Theory of everything ในทางคณิตศาสตร์

สักวันหนึ่งมันน่าจะมีโอกาศเป็นไปได้หรือไม่ที่จะมี สมการ หรือ อะไรก็ตาม

เพียงไม่กี่สมการ หรืออาจมากกว่านั้น ที่สามารถอธิบายแขนงต่างๆ ของคณิตศาสตร์ได้ครอบครุม

แต่ในใจผม ผมก็แอบมองๆ ว่า เรามีเพียง นิยาม เพียงไม่กี่ 10 กี่ 100 กี่ 1000 อันก็ทำมาหากินได้มากมายแล้ว

ผมเลยอยากทราบความเห็นของ คนรักคณิตศาสตร์ ด้วยกันกันว่าคิดเห็นไงกับเรื่องนี้ครับ

(คิดในใจนะครับ คณิตศาสตร์ มันไม่จบเคยนี้หรอก "ความสวยงามอยู่หนใด อยู่ที่ใครจะพบเจอ" ต่างหากละ)
ผมว่าถึงจะคิดได้ก็คงใช้งานได้ยากอยู่ดี กว่าจะแทนค่าใส่เงื่อนไขจนครบได้แก่ตายกันพอดี

ขนาดสูตรหา determinant ที่นิยามโดยใช้ permutation จะเอามาใช้งานก็คิดแล้วคิดอีก