ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 กันยายน 2008, 09:22
kheerae's Avatar
kheerae kheerae ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

kheerae is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ p_epsilon View Post
นิยามของ Laplace transform จะเป็นการอินทิเกรตไม่ตรงแบบจาก 0 ถึง \infty ใช่มั๊ยคับ
แล้วอยากรุ้ว่า เราสามารถหาค่าอินทิเกรต จาก -\infty ถึง \infty โดยใช้ laplace transform
ได้มั๊ย อย่างไร
ไม่ได้ครับ เพราะในการหาลาปลาซนั้นมันเป็นการ Transform จาก Time Domain ไปเป็น S Domain ซึ่งจะนิยามจาก $\int_{0}^{\infty}f(t)e^{-st}\,dt $

แต่ที่คุณถามเป็นการหาอินทิเกรตธรรมดานะครับ แค่อินทิเกรตจาก $-\infty$ ถึง $\infty$ หรือ $\int_{-\infty }^{\infty}f(t)\,dt$