ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 พฤศจิกายน 2004, 04:27
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
สูตรพื้นที่ของวงกลมมีวิธีพิสูจน์หลายวิธีครับ โดยเฉพาะปัจจุบันถ้าใช้แคลคูลัสก็จะง่ายไปเลย แต่คนที่คิดสูตรนี้เป็นคนแรกน่าจะเป็นอาร์คีมิดิสครับ วิธีการของอาร์คีมิดิสก็คล้ายๆกับแนวคิดของแคลคูลัสในยุคปัจจุบัน

เขาเริ่มจากซอยวงกลมออกเป็นส่วนเล็กๆเท่าๆกันครับ ยิ่งเล็กยิ่งดี จากนั้นก็นำมาเรียงใหม่แบบสลับฟันปลาให้(เกือบ)เป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้าแล้วก็คำนวณผ่านทางสูตรพื้นที่สี่เหลี่ยมผืนผ้าครับ ดูรูปดีกว่าจะได้ไม่งงครับ

ส่วนสูตรความยาวเส้นรอบรูปนั้นก็มาจากนิยามของค่า p โดยตรงครับ

p = อัตราส่วนระหว่างความยาวเส้นรอบรูปกับเส้นผ่านศูนย์กลางของวงกลม

ดังนั้น ความยาวเส้นรอบรูป = p x ความยาวเส้นผ่านศูนย์กลาง = 2pr

12 พฤศจิกายน 2004 05:24 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้