ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 ตุลาคม 2008, 09:57
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
อ๋อ จำได้ข้อนี้คุณหยินหยางเคยบอกแล้วครับว่าทำไม่ได้ในกระทู้แบบเรียนของผมเมื่อนานมาแล้ว
คุณหยินหยางโผล่มาแล้วก็ดีเลยครับ ช่วยแก้หน่อย แหะๆ
$5(\sqrt{1-x}+\sqrt{1+x}))=6x+8\sqrt{1-x^2}$
ข้อนี้ คิดแบบคร่าวๆ $x=\frac{24}{25} $ แนวคิดคือ จากโจทย์จะเห็นว่าค่า $x$ ถ้ามีคำตอบ $x$ ต้องอยู่ในช่วงของ $[-1,1]$
ผมจึงกำหนดให้ $x=\sin\theta $ แทนค่าจากที่ำหนดให้ แล้วแก้สมการก็ได้คำตอบที่ว่าครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้