ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 ตุลาคม 2008, 10:34
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
ผมเองก็อยากจะคิดแบบอัตราเร่งคงที่ หรือความเร็วเพิ่มขึ้นตลอดเวลา เช่นเดียวกับคุณ หยินหยาง
แต่คำพูดในโจทย์ทำให้คิดว่าการเร่งเป็นขั้นๆเหมือนการเปลี่ยนอัตราทด ลองดูโจทย์ต้นแบบก่อนก็แล้วกันครับ

เนื้อความในโจทย์ข้อนี้กำกวมและขัดแย้งกันเองเลยทำให้เกิดความสับสน ซึ่งน่าจะตั้งใจเขียนหลอก
แต่คนที่ออกโจทย์ข้อนี้เองก็คงจะงงแน่ๆเมื่อมาดูการวิเคราะห์โจทย์ของเรา จนไม่น่าหาคำตอบได้ครับ
คุณ Puriwatt คิดมากไปหรือเปล่าครับ ไม่งั้นคนทำก็แย่นะซิ แต่ก็ต้องยอมรับว่ามองได้หลายแง่มุมดี ผมเองก็อ่านโจทย์และพยายามจะเข้าใจโจทย์แบบคุณ Puriwatt แต่จนแล้วจนรอดก็ออกเป็นแบบที่ว่าละครับ แค่คิดแบบผม ผมว่าก็หลอกได้แล้วนะ ลองสังเกตกระทู้ก่อนหน้า ถ้าตีโจทย์ตามผม ก็จะใช้ระยะทาง ในแต่ละช่วงคือ 2, 4, 6,...,120 ไม่ได้คิดว่าเป็น 1, 3, 5,...,119 เมตร ตามที่ผมอธิบาย เพราะสูตรการหาระยะทาง = ความเร็ว x เวลา การใช้สูตรที่ว่า ต้องเข้าใจที่มาของสูตรด้วย ซึ่งในที่นี้ ความเร็วที่ว่านั้นต้องคงที่ หรือถ้าไม่คงที่ก็จะต้องเป็นความเร็วเฉลี่ยซึ่งจะใช้ได้ก็ต้องมีความเร่งคงที่ แต่ถ้าความเร่งไม่คงที่คงต้องใช้แคลคลูลัสมาช่วยแล้วละครับ
ด้วยสาเหตุนี้ผมจึงแถมรูปให้ดูเพื่อความเข้าใจครับ อีกอย่างถ้าโจทย์ตีความว่าความเร่งไม่คงที่ ถ้าจะแก้ปัญหาข้อนี้ ผมว่าคงต้องมีเงื่อนไขเพิ่มเติมอีก เช่น บอกสมการการเคลือนที่ หรือบอกสมการของความเร็ว ให้ด้วย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้