ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 ตุลาคม 2008, 21:24
Spotanus's Avatar
Spotanus Spotanus ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Spotanus is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ pure_mathja View Post
มีอยู่ช่วงหนึ่งผมเคยคุยสนุกๆ กับเพื่อนๆ

ใน เรื่องของ Theory of everything ในทางคณิตศาสตร์

สักวันหนึ่งมันน่าจะมีโอกาศเป็นไปได้หรือไม่ที่จะมี สมการ หรือ อะไรก็ตาม

เพียงไม่กี่สมการ หรืออาจมากกว่านั้น ที่สามารถอธิบายแขนงต่างๆ ของคณิตศาสตร์ได้ครอบครุม

แต่ในใจผม ผมก็แอบมองๆ ว่า เรามีเพียง นิยาม เพียงไม่กี่ 10 กี่ 100 กี่ 1000 อันก็ทำมาหากินได้มากมายแล้ว

ผมเลยอยากทราบความเห็นของ คนรักคณิตศาสตร์ ด้วยกันกันว่าคิดเห็นไงกับเรื่องนี้ครับ

(คิดในใจนะครับ คณิตศาสตร์ มันไม่จบเคยนี้หรอก "ความสวยงามอยู่หนใด อยู่ที่ใครจะพบเจอ" ต่างหากละ)

ไอสไตน์เคยพยายามทำนะครับ
เขาคิดว่าในโลกนี้ น่าจะมีสมการที่ใส่ตัวแปรอันได้แก่ตำแหน่งที่ตั้ง บุคคล และเวลาในทุกมิติ
ลงในสมการพระเจ้า
แล้วจะบอก อดีต ปัจจุบัน และอนาคตได้ทั้งหมดของคนคนนั้นเลย
แต่สุดท้ายพอไอสไตน์ตาย สมการนี้ไอสไตน์ก็หาไม่ได้ (อันที่จริงคงเพราะ ไอสไตน์ไม่รู้จัก กฎแห่งกรรม

ปล. "โอกาศ" เขียนผิดครับ

(Vasc's)
$$\left( a^{2}+b^{2}+c^{2} \right)^{2} \geq 3\left(a^{3}b+b^{3}c+c^{3}a\right)$$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้