ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 ตุลาคม 2008, 05:33
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

อ้าว ! รอบหน้าคือรอบฟอสซิลหรอกเหรอเนี่ย

ส่วนที่ผมให้ไว้ 2 ข้อนั้น

ข้อ A ง่ายกว่าข้อ B (มากๆๆๆ)ครับ

ข้อ A เป็นความรู้ algebra ครับ โดยลองเลือกวงกลมที่ center อยู่ที่ (h,k) โดย h เป็นอตรรกยะและ k เป็นเศษส่วนแท้ ดูนะครับ โดยยังไม่ต้องคำนึงถึงรัศมี วงกลมวงนี้ควรจะมี lattice ได้ไม่เกิน 1 จุดบนเส้นรอบวง

ข้อ B ต้องใช้ number theory มาช่วย คำตอบคงเห็นใน linkของคุณ beginner01 กันแล้ว ส่วนวิธีทำต้องลอง prove lemma ที่บอกว่า วงกลม $x^2+y^2= 5^k $ มี integer solutions ได้ $4(k+1)$ solutions

07 ตุลาคม 2008 05:40 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ passer-by
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้