ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 ตุลาคม 2008, 20:07
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

ผมก็ธรรมดาๆ นี่แหละครับ แต่ผมมีเวลาว่างนั่งเล่นบอร์ดทั้งวันเลยเห็นตอบก่อนสมาชิกท่านอื่ หุหุ
1.ที่ดินเป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้าเเต่ละด้านกว้าง 200 เมตร ยาว 500 เมตร ต้องการปัสเสาทำรั้วล้อมเพียงสามด้าน โดยให้เสาเเต่ละต้นห่างกัน 5 เมตร
จะต้องใช้เสาอย่างน้อยที่สุดกี่ต้น

จินตนาการแล้วได้ 40+40+101 ต้นครับ(เหมือนจะง่ายนะต้องจินตนาการนิด)

2.รูปกรวยกลมอันหนึ่งมีรัศมียาวเป็นครึ่งหนึ่งของส่วนสูง เทน้ำใส่กรวยจนได้ระดับน้ำสูง 4 นิ้ว ถ้ากรวยกลมสูง 10 นิ้ว
เส้นผ่าศูนย์กลางของระดับน้ำในกรวยจะเท่ากับเท่าไร
ใช้สามเหลี่ยมเหลี่ยมคล้ายครับ ได้

เส้นผ่านศูนย์กลาง = 4 นิ้ว
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้