ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 ตุลาคม 2008, 22:26
คุณชายน้อย คุณชายน้อย ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

คุณชายน้อย is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
binomial ตัวยกกำลังเป็นจำนวนจริงก็ได้ครับ และเป็นได้แม้กระทั่งจำนวนเชิงซ้อน
ปล. (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ไม่ได้ใช้มานาน...) ถูกต้องครับผม แต่ยกเว้น จำนวนเต็มลบนะครับ ... เพราะมีการใช้ฟังก์ชัน factorial มาคำนวน Combination ของ Binomial ในสัมประสิทธิ์ซึ่งเกิดจากสูตร
$$(n-1)! = \Gamma (n) = \int_{0}^{\infty}\,{t}^{n-1} {e}^{-t} dt $$
OK... โจทย์กระจายพจน์ที่ 3 ผิด และ n เป็นจำนวนทุกจำนวน เพราะ $n! = \infty i = Complex Infinity $ เมื่อ n เป็นจำนวนเต็มลบ จึงทำให้เงื่อนไขเป็นจริงอยู่

11 ตุลาคม 2008 23:40 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คุณชายน้อย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้