ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 ตุลาคม 2008, 22:00
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คุณชายน้อย View Post
ความเป็น generalization มันไม่เหมือนกันจริง ๆ
ผมก็เคยคิดแบบเดียวกับคุณชายนี่แหละครับ

ผมว่าไม่ใช่เรื่องผิดพลาดแต่อย่างใด

เพราะเราคุ้นเคยว่า

$$\binom{n}{r}=\frac{n!}{r!(n-r)!}$$

ก็เลยคิดไปทาง factorial ซึ่งก็ make sense

แต่ newton กลับมองไปอีกแบบ

ซึ่งก็ต้องยอมรับว่าแบบของ newton ใช้งานได้ดีกว่า

และตรงตามจุดประสงค์การใช้งานคือ

generalization ของ ทฤษฎีบททวินาม

ผมเคยพยายาม generalize factorial function ด้วย

แต่ไม่ได้เป็น Gamma function อย่างที่เขาใช้กันนะครับ

คิดแบบจินตนาการไปเรื่อย ตามกรอบความรู้ที่เรามี

แต่บางครั้งเราต้องกลับมามองที่จุดประสงค์การใช้งานของมันด้วย

ซึ่งสิ่งนี้อาจจะทำให้สิ่งที่เราฝันสลายไปในบัดดล