ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 มีนาคม 2001, 21:41
<DevidedByZero>

Post ช่วยพิสูจน์สูตร หาพื้นที่สี่ เหลี่ยมโดย ให้ด้านทั้งสี่มา ให้หน่อยครับ

สุตรหาพิ้นที่สี่เหลี่ยมโดยให้ด้านทั้งสี่มา มีอยู่ว่า
พื้นที่สี่เหลี่ยมใด ๆ = ((s-a)(s-b)(s-c)(s-d))^(1/2)
โดยที่ s = (a+b+c+d)/2 และ a,b,c,d เป็นด้านทั้งสี่ของสี่เหลี่ยมครับ

ผมลองพิสูจน์ดูหลายวิธีแล้วแต่ไม่ออกเลย
ช่วยแนะแนวทางหน่อยครับ
(คือคิดว่าน่าจะมีวิธีพิสูจน์สำหรับรูป n เหลี่ยมใด ๆ ด้วยน่ะครับ
แต่เผอิญว่า ตอนพิสูจน์พื้นที่สามเหลี่ยมนั้น ผมใช้ sin and cosine law ซะด้วย ก็เลยใช้กับสี่เหลี่ยมไม่ได้)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้