ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 ตุลาคม 2008, 20:30
ลูกชิ้น's Avatar
ลูกชิ้น ลูกชิ้น ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

ลูกชิ้น is on a distinguished road
Default ขอความช่วยเหลือทุกคน ทั้งพี่ใหญ่ น้องเล็ก ขอหมด

รบกวนทุกท่านเลยนะครับ ไม่ว่าขาจรขาประจำ โปรดอ่าน

1. ขอความร่วมมือ เข้าใจคำว่า "หาร"
a หาร b ลงตัว หรือ a|b หมายความว่า a คูณด้วยจำนวนเต็มตัวหนึ่งแล้วมีค่าเท่ากับ b
ดังนั้น a หาร b ถ้าเขียนเป็นสัญลักษณ์จะได้เป็น $\frac{b}{a}$ ไม่ใช่ $\frac{a}{b} $
ซึ่งเป็นคนละความหมายอย่างเห็นได้ชัด
แต่หากอยากให้ตัวตั้งขึ้นต้นแล้วตามด้วยตัวหาร ควรเขียนว่า b หารด้วย a ครับ จะได้ b เป็นตัวตั้งและ a เป็นตัวหาร

หวังว่าคงไม่มีใครมาถามนะครับว่า 19238 หาร 1245 ลงตัวมั๊ยครับ? (เพราะมันไม่มีทางลงตัว)

2. ขอความร่วมมือ ทุกท่านก่อนโพสต์โปรดสำรวจตนเอง
บางครั้งคนที่ตั้งกระทู้ถามต้องการความกระจ่าง จึงมาขอความช่วยเหลือ
ขอความกรุณาท่านที่มาโพสต์ กรุณาศึกษาให้พอมีความเข้าใจในเรื่องที่จะโพสต์
หรือถ้าเป็นไปได้ก็อ้างอิงด้วย ไม่อยากให้โพสต์ผิด ๆ ถูก ๆ เพราะมันทำให้คนที่เขามองหาแสงสว่าง หลงทาง!

แต่สำหรับผู้ที่อยากร่วมแสดงความคิดเห็นก็อาจจะเริ่มว่า "ผมคิดว่า" "ที่ผมเข้าใจคือ" "ผมไม่ค่อยแน่ใจนะ" คงจะดีกว่า
ซึ่งจะเป็นผลดีมากสำหรับผู้ที่ยังไม่มีวิจารณญาณในการอ่านบอร์ดนัก (ผมก็ด้วยครับ)

A: $\sqrt{4} = 2$ ครับ
B: $\sqrt{4} = \pm 2$ ต่างหากครับ
ถ้า จขกท. อยู่ ม.2 แล้วเข้ามาอ่านจะทำยังไงดีครับ

3. ขอความร่วมมือโพสต์สิ่งใดก็ตาม ให้เป็นภาษาทางการ หรือกึ่งทางการ
บางทีภาษาที่ตัวเองเข้าใจคนอื่นก็ไม่เข้าใจ รวมถึงคำหยาบคาย หยาบโลน ไม่สุภาพ
และสำหรับ Latex ทุกคนก็คงต้องมีครั้งแรกครับ อย่าบอกว่าพิมพ์ไม่เป็น เพราะคำแนะนำมีอยู่
แค่เลือกตอบเต็มรูปแบบ แล้วก็ใส่สิ่งที่อยากให้มันเป็นสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ไว้ระหว่าง $ สองตัว
แล้วก็คลิก ๆ แถบเครื่องมือข้างบน แล้วก็ตรวจก่อนโพสต์ด้วยปุ่มแสดงผลข้อความก่อนส่ง
ถูกใจก็ค่อย ตั้งหัวข้อใหม่ หรือตั้งกระทู้ หรือเพิ่มข้อความ

เพียงแค่นี้สันติสุขก็คงจะมาสู่ mathcenter มากขึ้นครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน รักคนอ่านครับ

27 ตุลาคม 2008 21:16 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ลูกชิ้น
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้