ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 พฤศจิกายน 2008, 19:18
mchai mchai ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

mchai is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ warut View Post
อืม...ถ้าเป็น thesis ก็อาจลองไปหาูข้อมูลเพิ่มเติมที่นี่ ซึ่งเป็นที่ที่ผมใช้เช็คคำตอบ 102 ของผมนั่นแหละครับ จากที่นั่นทำให้ผมรู้ว่า 102 ก็คือ 1/6 ของ constant term ของ $$\prod_{k=1}^{12} \left( x^{-2k}+x^k(y^k+y^{-k}) \right)$$ ผมไม่มีความรู้อะไรเป็นพิเศษเกี่ยวกับ subset sum problem แบบนี้ หรือแม้แต่ combinatorics โดยทั่วไป ดังนั้นที่เหลือคงต้องให้อาจารย์ของคุณ expol หรือผู้อื่นช่วยแล้วล่ะ โชคดีครับ

พี่ warut ใช้โปรแกรมอะไรเขียนเหรอครับ ได้ออกมาเป็นเซตเลยครับ ขอโค้ดได้ไหมครับว่าเขียนยังไง

เพราะตอนนี้ มีปัญหาเหมือนข้างต้นครับ คือ
มีเลข 1,2,3,...,24 ต้องการแบ่งเป็น 6 กลุ่ม(กลุ่มละ 4 ตัว) โดยที่แต่ละกลุ่มมีผลบวกเท่ากับ 50 ครับ
เช่น {1,6,20,23} , {2,5,19,24}, {3,,4,21,22} , {7,8,17,18} , {9,10,15,16} ,{11,12,13,14}

อยากได้โค้ดในการเขียนด้วยครับ ผมนั่งคิดด้วยมือแล้วมัน วน ไปมา ขอบคุณครับ
ปล. ผมคนเดียวกับ expol คับ แต่ลืมพาส ตอนนี้ปี 2 แล้วครับ กำลังส่ง paper ไปแต่เค้าติดใจการแก้ปัญหาโดยใช้มือ ทด เลยอยากได้ อีกข้อ แล้วจะรับครับ คือผมทำอยู่ตอนนี้ ใช้มือล้วนๆครับ แต่พอดีอันข้างต้นพี่ช่วยให้มีเครื่องมือในการทดลองที่เป็นระบบ อันนี้เขียนแล้ววนไปมา และได้สัก 10 กว่าๆ แล้วลองหยิบไปลองแล้วใช้ไม่ได้ซักอันผมเลย มาขอความช่วยเหลืออีกครับ...
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้