ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 พฤศจิกายน 2008, 12:36
IkaRus's Avatar
IkaRus IkaRus ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

IkaRus is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer View Post
ผมได้ $\frac{1}{25}$ อ่ะครับ
ก็เห็นมันบอกว่ามีหนังสือ 5 เล่ม ดึงออกมา 1เหลือ 4เล่ม จากตรงนี้มีที่ใส่คืนอยู่ 5 ที่ ดังนั้นโอกาสที่หนังสือ1 เล่มจะอยู่ที่เดิมคือ $\frac{1}{5}$ และหนังสือทั้งหมดมี 5 เล่ม อ่ะครับ แต่ไม่มั่นใจเท่าไหร่ ผมไม่เก่งความน่าจะเป็น

ผมได้ $\frac{1}{120}$ ครับ

ก็หยิบหนังสือครั้งแรก หยิบเล่มไหนก็ได จะหยิบได้ 5 วิธีครับ

หยิบครั้งที่ 2 จะได้ 4 วิธี เพราะว่ามีเล่มนึงที่หยิบไปแล้ว

ครั้งที่ 3 ,4,5 ก็ทำนองเดียวกันครับ จะหยิบได้ 3,2,1

ตามลำดับ

ดังนั้น $n(S) = 5*4*3*2*1=120$

ส่วน $n(E)= 1$

เพราะว่ามีวิธีเดียวที่จะเก็บให้เป็นเหมือนเดิมครับ

วันจันทร์คือนรก สมุดพกคือวันตาย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้