หัวข้อ: โจทย์ฮับ ^^
ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 พฤศจิกายน 2008, 22:20
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Athrun Zala View Post
ใช่ฮับ รอบ 2 แสดงวิธีทำล้วน -*-
ส่วนไอเลือกจุฬาภรณ์อันดับหนึ่งหรือสองต่างกันตรงไหนผมก็ไม่รู้หรอกฮับ ^^
ปล.ใกล้สอบมหิดลแล้ว T^T

โจทย์ข้อต่อไปฮับ ^^ (ก่อนนอน)
2.ลูกเต๋าถ่วงน้ำหนักลูกหนึ่ง โอกาสในการเกิดแต้ม 1,2,3,4,5,6 เรียงกันเป็นลำดับเลขคณิต ถ้าโอกาสในการเกิดแต้ม 1 เป็น $\frac{1}{9}$ แล้ว โอกาสในการเกิดแต้มคี่เป็นเท่าใด เมื่อโยนลูกเต๋า 1 ครั้ง 1 ลูก
ข้อ2ครับ ผมไม่ชัวนะครับ
จากโจทย์เขาบอกว่าโอกาสในการเกิดแต้ม 1,2,3,4,5,6 เรียงกันเป็นลำดับเลขคณิต แสดงว่า
โอกาสในการเกิดแต้ม 2,3,4,5,6 บวกกันได้$\frac{8}{9}$
อันนี้ผมใช้สัญชาตญาณมานะครับ ผมได้
โอกาสในการเกิดแต้ม $2=\frac{1.2}{9}$
โอกาสในการเกิดแต้ม $3=\frac{1.4}{9}$
โอกาสในการเกิดแต้ม $4=\frac{1.6}{9}$
โอกาสในการเกิดแต้ม $5=\frac{1.8}{9}$
โอกาสในการเกิดแต้ม $6=\frac{2}{9}$
และเมื่อรวมกันแล้วเราจะเห็นว่ามันเป็นจริงทั้งรวมกันได้ 8 และเป็นลำดับเลขคณิต
$\therefore โอกาสในการเกิดแต้มคี่= \frac{1}{9}+\frac{1.4}{9}+\frac{1.8}{9}=\frac{4.2}{9}=\frac{1.4}{3}$
หวังว่าคงถูกนะครับเง้อ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้