ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 พฤศจิกายน 2008, 21:55
นาย ธี นาย ธี ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

นาย ธี is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ -InnoXenT- View Post
ผมไปเจอข้อสอบข้อนึง ถามว่า ข้อใดถูก

ก. $arctan(tan\frac{5p}{7}) = \frac{5p}{7}$
ข. $tan(arctan 2551) = 2551$

โจทย์ไม่ได้บอกว่า p คือตัวเลขอะไรนะ = =a

ผมไม่่ค่อยมั่นใจเท่าไร แต่สุดท้ายผมตอบไปว่า ก.ผิด ข.ถูก = =a วานช่วยเฉลยทีคับ
คือ ก. และ ข. ถูกทั้งหมด ครับ

เพราะเป็นกฏ การสลายของตรีโกณ เมื่อมุมกลับเจอกับมุม จะได้ค่าข้างใน เลย

ปล. หาสูตรเวกเตอร์ แล้วเจอ (เห็นไม่มีใครตอบ ^_^)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้