ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 พฤศจิกายน 2008, 15:58
ลูกชิ้น's Avatar
ลูกชิ้น ลูกชิ้น ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

ลูกชิ้น is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
แนะนำหนังสือ ''ไอน์สไตน์พบพระพุทธเจ้าเห็น'' ของท่าน ทันตแพทย์ สม สุจิรา ครับราคาประมาณ 200 บาท
สำหรับชาวพุทธนะครับ แล้วจะรู้ว่าคณิตศาสตร์วิทยาศาสตร์ เป็นเพียงสับเซตของพุทธศาสตรนาครับ สนุกดีผมอ่านจบแล้ว^^
เล่มนี้ผมซื้อมาอ่านจบแล้วครับ

ความคิดเห็นของผมนะ
ตอนแรกก็ว่าด้วยทฤษฎีเกี่ยวกับแสงแล้วก็จิตวิญญาณได้ดีแล้วก็น่าเชื่อถือมาก ๆ เลยครับ
แต่พอตอนหลังที่บอกมาว่าวิญญาณไม่สามารถอยู่ได้ถ้าไม่มีร่างกาย ซึ่งผมรู้ว่ามันไม่เป็นความจริง
ผมจึงไม่แน่ใจว่าสิ่งอื่น ๆ ในหนังสือเล่มนั้นจะเชื่อถือได้สักแค่ใหนครับ

อาจจะประกอบกับผมไม่เชื่อเรื่อง การเวียนว่ายตายเกิด การมีผลบุญบาปจากชาติที่แล้ว
แต่ผมเชื่อว่าเราเกิดชาตินี้ชาติเดียว และเมื่อตายไปจากชาตินี้ก็จะได้ไปสู่ที่สมควรกับเรา ซึ่งจะไม่ตายอีก

แลกเปลี่ยนความคิดเห็นได้ครับ