ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 พฤศจิกายน 2008, 09:51
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ผมสงสัยคำว่า แก่นแท้ ของคุณ nooonuii ว่าคืออะไร

ขอเดาว่า
1. จุดประสงค์การเรียนรู้ของแต่ละวิชาใช่ไหม บางวิชาเพื่อต่อด้านคอมพ์ บางวิชาต่อด้านฟิสิกส์
2. หรือหมายถึงวิทยาศาสตร์บริสุทธ์ ที่ไม่ไปต่อยอดทางวิศวกรรมศาสตร์ ที่เป็นรูปธรรม เช่น ข้อสอบของ ฟิสิกส์โอลิมปิก ที่เน้นประยุกต์
3. ไม่ใช่ว่าอ่านหนังสือละเอียด แล้วจะเข้าใจได้หมด ภายในทีเดียว บางครั้งตัวผมก็ยอมรับว่าต้องได้รับการชี้แนะ จากผู้รู้ จึงเข้าใจมากขึ้น
แต่อาจเป็นเพราะผู้แต่งหนังสือส่วนมากเป็นฝรั่ง ซึ่งบางทีเขียนในยุคโบราณ เช่น History of Topology เล่มสีฟ้า เลยทำให้ผมกว่าจะจับ
ประเด็นรู้เรื่องก็นานอยู่ แต่กระนั้นก็ไม่คิดว่าแม้แต่นักคณิตศาสตร์ ที่เก่งๆ ทางวิศวกรรมด้วย จะเข้าใจ สิ่งประดิษฐ์บางชิ้นที่อ้างอยู่ในหนังสือ
ที่ตีพิมพ์เมื่อหลายร้อยปีก่อนได้ครบถ้วน เพราะไม่มีโอกาศได้เห็นจริงใช่มั้ยครับ ทุกประเด็นไป

หนังสือที่ผมมีอยู่เยอะมาก สำหรับผม ก็พยายามอ่านดูอยู่แต่ผู้เขียนบางทีละเอียดไม่สม่ำเสมอ ยิ่งของไทยแล้ว หากไม่เข้าอบรม ก็ตีความไปคนละแบบ
ใช่ว่าจะง่ายๆ สำหรับทุกคนที่จะเห็นไปในทางเดียวกันสมบูรณ์
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้