ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 พฤศจิกายน 2008, 13:39
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
1. จุดประสงค์การเรียนรู้ของแต่ละวิชาใช่ไหม บางวิชาเพื่อต่อด้านคอมพ์ บางวิชาต่อด้านฟิสิกส์
ใช่ครับ แต่วิชาอะไรครับที่มีพฤติกรรมน่ารังเกียจเช่นนี้ ผมเคยเจอแต่วิชาที่ไปช่วยศาสตร์อื่นๆเขาสร้างความรู้ใหม่ขึ้นมา
อย่างเช่นแคลคูลัสนี่ก็เห็นใช้กันเกือบทุกสาขาวิชา สถิติกลายเป็นวิชาที่ขาดไม่ได้สำหรับนักวิจัยไปเสียแล้ว

อ้างอิง:
2. หรือหมายถึงวิทยาศาสตร์บริสุทธ์ ที่ไม่ไปต่อยอดทางวิศวกรรมศาสตร์ ที่เป็นรูปธรรม เช่น ข้อสอบของ ฟิสิกส์โอลิมปิก ที่เน้นประยุกต์
คนเราเกิดมาทำหน้าที่ไม่เหมือนกัน ชอบไม่เหมือนกัน ผมว่าเคารพในหน้าที่ของแต่ละคนจะดีกว่า คนที่ชอบไปทางศาสตร์บริสุทธิ์ก็มีหน้าที่ของเขาคือพัฒนาศาสตร์นั้นๆให้ก้าวหน้า ส่วนเรื่องการต่อยอดนั้นผมว่าอยู่ที่คนที่ทำหน้าที่เชื่อมโยงศาสตร์บริสุทธิ์กับศาสตร์ประยุกต์มากกว่า ว่าจะสามารถนำไปสร้างเป็นชิ้นงานที่เป็นรูปธรรมได้หรือไม่ เราถึงต้องมีอาชีพวิศวกรไงครับ จริงอยูุ่ึความรู้หลายอย่างในศาสตร์บริสุทธิ์ไม่สามารถนำไปต่อยอดได้แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามันไม่มีประโยชน์เพราะมันอาจจะเป็นส่วนเติม เต็มให้กับความรู้ในศาสตร์นั้นๆอีกที เทคโนโลยีหลายอย่างที่เราใช้กันอยู่ในปัจจุบันมีศาสตร์บริสุทธิ์อย่างคณิตศาสตร์เข้าไปร่วมด้วยไม่มากก็น้อย แต่หากถามว่าเป็นความรู้ที่พัฒนาขึ้นมาเมื่อใด ผมกล้าตอบได้เลยว่าส่วนใหญ่เป็นความรู้เก่าที่นักคณิตศาสตร์คิดขึ้นมาไม่ต่ำกว่า 50 ปี แล้วความรู้ใหม่ๆล่ะ ? ก็คงต้องรอคนที่สนใจนำไปประยุกต์อยู่ครับ อาจจะเป็นเทคโนโลยีทันสมัยที่เราอาจจะได้เห็นในวันข้างหน้า ใช่หรือเปล่าอันนี้ผมไม่ทราบครับ แต่ที่แน่ๆผมว่าความรู้บางอย่างคิดค้นขึ้นมาเก็บไว้ก่อนดีกว่าุถึงเวลาจะใช้แล้วไม่มีให้ใช้นะครับ เหมือนอย่างชีตในตำนานที่คุณตามหาอยู่ก็เหมือนกัน ถ้าเก็บไว้ใช้เสียแต่เนิ่นๆก็คงไม่ต้องหาให้วุ่นวายอย่างทุกวันนี้หรอกครับ

อ้างอิง:
3. ไม่ใช่ว่าอ่านหนังสือละเอียด แล้วจะเข้าใจได้หมด
จริงครับ ไม่มีข้อโต้แย้งใดๆในประเด็นนี้