ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 ธันวาคม 2008, 20:31
คุณชายน้อย คุณชายน้อย ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

คุณชายน้อย is on a distinguished road

ไม่รู้ว่ามีเงื่อนไขอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ ส่วนใหญ่จะกำหนด Domain บริเวณ R มานะครับ แต่ถ้าไม่ได้กำหนดอะไรเลย อินทิกรัลแรกเมื่อเทียบกับ dx คงจะอินทิกรัลได้ แต่ติดค่า Const ที่เป็นตัวแปร g(y) ซึ่งเป็นฟังก์ชันของ y คำนวณต่อในอินทิกรัลตัวต่อไป dy จะไม่มีความหมายครับ เพราะไม่รู้ค่าของ g(y) เป็นฟังก์ชันอะไร <-- สรุปไม่มีความหมายทางคณิตศาสตร์?
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้