ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 ธันวาคม 2008, 20:33
winlose's Avatar
winlose winlose ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

winlose is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ 555lllkkk View Post
คือว่าผมงงอ่ะครับ ที่ข้อมดเดินนั้นใช่ไหมครับ เห็นมีคนตอบเยอะเลยว่า ตอบ \sqrt{x}5แต่ว่ามดบินไม่ได้นิครับ มันไม่ได้ตอบ 1+\sqrt{2} หรอครับเคยเหนโจทญืแบบนี้แล้วมีมาบอกส่ามดบินไม่ได้

พิจารณาจากรูปของลูกบาศก์ที่คลี่ออกนะครับ
จะพบว่าเส้นสีน้ำเงินเป็นเส้นทางที่สั้นที่สุดที่มดจะเดินได้ครับ
วิธีการหาก็ใช้ทฤษฎีบทพีทากอรัสก็ได้ครับ
จึงตอบ$\sqrt{5}$ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้