ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 ธันวาคม 2008, 23:06
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คณิตศาสตร์ View Post
อืม ใช่ครับผมก็ยังงงว่าเอาสมการนั่นมาบวกกันทำไมอะครับ แล้วมานมาจากไหนผมก็ไม่ทราบครับ

ผมทำได้แล้วครับ ผมปรึกษาพี่ๆหน่อยครับพี่ทำยังไงให้ทำโจทย์พวกพิสูจน์อสมการเป็นอะครับ ผมยังไม่แตกฉานเลยครับแล้วผมว่ามานยากมากด้วยครับบางเอกลักษณ์ยังไม่เข้าใจเลยอะครับ
ผมว่าสิ่งแรกที่จะต้องมีคือเอกลักษณ์พีชคณิตต่างๆครับ

ฝึกใช้ให้เคยชิน อย่างเช่น ถ้าอสมการมีเทอม

$(1+a)(1+b)(1+c)$ อยู่

เราต้องรู้ทันทีว่ามันมีอีกรูปหนึ่งคือ

$1+a+b+c+ab+bc+ca+abc$

อย่างที่สองคือ ความสามารถในการมองตัวแปรที่ยุ่งๆ

ให้กลายเป็นตัวแปรอีกชุดนึงซึ่งทำให้เราทำอะไรได้ง่ายกว่า

เช่นถ้าเราต้องพิสูจน์อสมการ

$(a-b)(a^2-b^2)\leq (\sqrt{a^3}-\sqrt{b^3})^2$

ควรมองให้ออกว่าน่าจะเปลี่ยนตัวแปรไปอีกรูปแบบนึง

เพราะอสมการมีเทอมที่ติดรากที่สองทำให้ดูยุ่งๆ

ถ้้าเราให้ $x=\sqrt{a},y=\sqrt{b},z=\sqrt{c}$

จะทำให้เราได้อสมการในรูปของ $x,y,z$ เป็น

$(x^2-y^2)(x^4-y^4)\leq (x^3-y^3)^2$

ซึ่งก็เป็นอสมการเดียวกันกับที่เราเพิ่งพิสูจน์ไปนั่นเอง

อย่างที่สามคือ ความรู้เกี่ยวกับอสมการพื้นฐาน อันนี้ผมถือว่าจำเป็นมากๆ

เพราะผิดกันบ่อยมาก แม้แต่ผมเองซึ่งทำโจทย์อสมการมานับไม่ถ้วนก็ยังผิดอยู่บ่อยครั้ง

อสมการพื้นฐานคืออะไร? ก็อสมการอย่างเช่น

ถ้า $a\leq b$ แล้ว $a^2\leq b^2$ เป็นต้น

เราต้องรู้ว่าเมื่อไหร่อสมการจริง เมื่อไหร่ไม่จริง

หรืออย่างกรณีที่ผิดกันบ่อยๆก็อย่างเช่น

ถ้า $a\leq b$ แล้ว $\dfrac{1}{b}\leq\dfrac{1}{a},-b\leq -a$

อย่างที่สี่คือ ความสามารถในการจัดรูปครับ อันนี้ไม่ต้องการทักษะอะไรเลย

ใช้ความอึดอย่างเดียว บางอสมการแค่จัดรูปย้อนกลับก็ออกแล้วครับ

แต่ถ้าเป็นระดับผู้ที่ชำนาญแล้วการจัดรูปจะทำได้หลากหลายวิธี

อันนี้ต้องฝึกฝนกันเยอะหน่อยครับ

อย่างที่ห้า คือ อสมการสำเร็จรูปทั้งหลาย อันนี้คงไม่ต้องแนะนำอะไรมาก

เพราะส่วนใหญ่จะต้องเรียนกันอยู่แล้ว ฝึกใช้ให้คล่องก็แล้วกัน

ที่เหลือก็อยู่ที่ประสบการณ์ในการทำโจทย์แล้วล่ะครับ

อีกอย่างที่แนะนำให้ทำคือ ลองฝึกสร้างอสมการขึ้นมาด้วยตัวเองโดยใช้ความรู้ที่เรามีอยู่

จะช่วยให้เราชำนาญมากขึ้น