ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 มกราคม 2009, 20:11
Math Khwan's Avatar
Math Khwan Math Khwan ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Math Khwan is on a distinguished road

วงกลมวงหนึ่งมีจุดศูนย์กลางอยู่ที่จุด O เส้นรัศมีOAและOB ตั้งฉากกัน ลากAB สร้างจุดMอยู่ด้านข้างจุดAบนเส้นรอบวงและสร้างจุดNข้างจุดBบนเส้นรอบวง ลากMN ซึ่งทำให้MN ขนานกับAB และตัดOA กับOB ที่จุด Q และR ตามลำดับ ซึ่งMQยาว √56 และQNยาว 12 จงหารัศมีของวงกลมวงนี้ "
โจทย์แบบนั้นครับผมพิมพ์ผิดต้องขอโทษด้วยนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้