ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 มกราคม 2009, 19:46
Math Khwan's Avatar
Math Khwan Math Khwan ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Math Khwan is on a distinguished road
Default ช่วยด้วยครับเรขาคิดเกือบออกแต่ก็ไม่ออก

1.ABCเป็นรูปสามเหลี่ยมมุมฉากมี มุมB = 90องศา Dเป็นจุดบนBCที่ทำให้ มุมBAC = 3มุมBAD ถ้า AC = 32หน่วยและ CD = 16หน่วย แล้ว BD ยาวเท่ากับกี่หน่วย(ตอบ 6หน่วยนะครับผมขอวิธีทำ T_T)

2. MATH เป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า มี MA = 11 AT = 5 ถ้า Mเป็นจุดตัดของเส้นส่วนสูงของรูปสามเหลี่ยม PQR และAเป็นจุดศูนย์กลางของวงกลม ที่PQR แนบใน T เป็นจุดแบ่งครึ่งQR และPH ตั้งฉากQR ที่H แล้วQR ยาวเท่าไหร่
(ตอบ28หน่วยอะครับขอวิธีทำด้วยนะครับ)

ช่วยๆกันนะครับชาวMATH CENTER ผมขอขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้