หัวข้อ: โจทย์สวยๆ
ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 มกราคม 2009, 14:50
วะฮ่ะฮ่ะฮ่า's Avatar
วะฮ่ะฮ่ะฮ่า วะฮ่ะฮ่ะฮ่า ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

วะฮ่ะฮ่ะฮ่า is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ God Phoenix View Post
กำหนด $a,b,c$ เป็นด้านของสามเหลี่ยมจงพิสูจน์ว่า

$$\frac {a^2}{b}+\frac {b^2}{c}+\frac {c^2}{a} +(a+b+c) \geq 6(\frac {a^2+b^2+c^2}{a+b+c})$$

ช่วยหน่อยนะครับ
(อ่า...ถ้าเป็นไปได้ขอเป็นไม่ใช่วิธีกระจายนะครับ)
abcเป้นด้านของสามเหลี่ยมมันก้เป็นเส้นสิครับ จะเป้นตัวเลขได้อย่างไหน

ข้าคืออุลตร้าแมน

ทุกโพสเป็นไปเพื่อความสันติสุขของเหล่ามวลมนุษย์ อุลตร้าแมนจงเจริญ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้