ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 มกราคม 2009, 18:13
Julian's Avatar
Julian Julian ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Julian is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เด็กอยากเทพ View Post
คือคุณต้องการสรุปว่า 2x-1 เป็นพหุนามที่หารด้วย(x-2)เหลือเศษ 3และหารด้วย(x-3)เหลือเศษ 5
ใช่ไหมครับแล้ว(x-2)(x-3)/ 2x-1เหลือเศษ2x-1
ครับแต่คุณแน่ใจได้ไงว่าจะไม่มีพหุนามที่มีค่ามากกว่า(x-2)(x-3)แล้วหารด้วย(x-2)(x-3)ไม่ได้เศษเป็น2x-1
ต้องการบทพิสูจน์หน่อยครับผมใช้หลักอุปนัยทางคณิตศาสตร์พิสูจน์ไม่รู้ว่าถูกหรือ
(ลองกำหนดค่าอื่นดูสิครับในทฤษฏีเศษเหลือน่ะ)
ผมว่าคุณเริ่มงงแล้วล่ะครับ

ผมอ่านตรงที่อ้างอิงมาแล้วงงมาก ช่วยอธิบายให้ชัดเจนหน่อยนะครับ

ยิ่งตรงสีแดง มันมีพหุนามแบบนี้แน่นอนครับ

ผมไม่เข้าใจที่คุณพูดมาเลยครับ