ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 มกราคม 2009, 14:41
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
กรณีมีลูก 2 คน ที่อาจจะเป็นชายหรือหญิงก็ได้ สามารถแจกแจงได้ 4 แบบ คือ (ชช) (ชญ) (ญช) (ญญ)

จะสังเกตได้ว่า แนวโน้มที่จะมีลูกทั้งสองเพศละคนสูงกว่ากรณีอื่นครับ (คล้ายกับเรื่องกรรมพันธุ์)

เมื่อทราบแล้วว่าเป็นชาย 1 คน ก็จะเหลือกรณีที่เป็นได้เพียง 3 กรณี คือ (ชช) (ชญ) (ญช) ที่แต่ละกรณีมีน้ำหนักพอๆกัน

ดังนั้นความน่าจะเป็นที่จะมีลูกชายทั้งคู่ คือ $\frac {1}{3}$ ครับ
ลองดูโจทย์กันอีกครั้ง

ถ้าผมสอบผมจะตอบ $\frac {1}{4}$ ทำไมจึงเป็นเช่นนั้น?
วิธีคิดของผมก็คือ ใช้หลักคิดที่ว่านายสมบัติมีลูก 2 คนการแจกแจงของการมีลูกเป็นดังนี้คือ (ชช) (ชญ) (ญช) (ญญ)
ดังนั้นโอกาสที่จะได้ลูกชายทั้ง 2 คนจึงเท่ากับ $\frac {1}{4}$ ประเด็นไม่ได้เกี่ยวกับว่านายสมบัติจะพาลูกชายมาหรือไม่ หรือจะพาคนโตมาหรือคนเล็กมาก็ไม่เกี่ยวเช่นกัน
ส่วนกรณ๊ที่จะบังคับให้คำตอบเป็น $\frac {1}{3}$ นั้น ความคิดของผมก็คือต้องเปลี่ยนคำถามเป็นถามว่านายสมศักดิ์ (เพื่อนนายสมบัติ) จะมีโอกาสที่จะทายถูกว่านายสมบัติมีลูกชาย ทั้ง 2 คนเท่ากับเท่าไร กรณีนี้จะเห็นได้ว่าตัดกรณีของ (ญญ) ออก เพราะนายสมศักดิ์ได้เห็นลูกชาย 1 คนของนายสมบัติแล้ว และ้ทำให้ sample space เหลือแค่ (ชช) (ชญ) (ญช) เท่านั้น

ปล.เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ต้องพิจารณาเอาเองครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้