ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 มกราคม 2009, 20:40
Pocket's Avatar
Pocket Pocket ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Pocket is on a distinguished road
Send a message via MSN to Pocket

ผมว่าเป็นที่ระบบการศึกษาไทยมากกว่าครับ

เหมือนให้เด็กรู้กว้างมากเกินไป และไม่สามารถนำไปใช้จริงได้

การเรียนการสอนของเด็กไทย ถ้าสายวิทย์ ก็มุ่งให้เป็นนักวิชาการ คือต้องรู้ทั้งหมด
(ผมเรียนอยุ่ปริญญาตรี เรียนสาขาคณิตศาสตร์เนี่ยเเหละครับ ยังมีวิชา ฟิสิกส์ เคมี อยุ่เลย ถ้าถามว่าเรียนแมท และเรียนเคมีกะฟิสิกส์ไปทำไม ถ้าบอกว่าเ พราะอยุ่สายวิทย์ไง เลยต้องรู้วิชาเกี่ยวกับสายวิทย์ ผมถามว่านั่นใช่แล้วเหรอ เพราะเด็กหลายคนอ่อนฟิ อ่อนเคมี แต่ชอบแมท แต่็ต้องโดนวิชาพวกนี้มาดึงให้เสียจิต โอเค หลายคนอาจบอกว่ายังไงมันก็เกี่ยวกันอยุ่ดี เพราะฟิสิกส์ก็เอาสูตรของแมทไปใช้ทั้งนั้น และฟิสิกส์็ใกล้เคียงกับแมทมากที่สุด แต่ว่าในฐานะที่ผมเรียนแมท แต่ไม่เก่งฟิ ผมก็ยังรุ้อยู่ดีว่ามันเกี่ยวข้องกัน แต่ความสงสัยของผมมีมากกว่า เพราะการเรียนฟิสิกส์ในตอนนี้ มันเป็นแบบการท่องจำมากกว่า แม้จะมีที่มา แต่ก็ไม่ได้บอกที่มาทั้งหมด จู่ๆ ก็ดึงเอาสูตรของแมทมาใช้เลย)

ระบบการศึกษาไทย ก็เหมือนกับตะแกรงตาห่างๆ ที่คอยร่อน แล้วคัดเด็กที่เป็นก้อนหินก้อนใหญ่ๆไว้ ถ้าใครใหญ่ไม่พอตะแกรง ก็ร่วงลงไปเอง และก็ไม่มีใครสนใจด้วย

ใครจะรับผิดชอบเด็กเหล่านั้นล่ะครับ

วันนี้มีรุนพี่ภาคผมที่จบไปแล้ว เคยไปทำงานอยุ่กับบริษัทไมโครซอฟท์ ที่อเมริกา เขามาบรรยาย

เขาบอกว่า ปัจจุบัน เด็กที่"ตกงาน"มากที่สุด เป็นเด็กที่"มีการศึกษา" ส่วนเด็กตกงานน้อยที่สุด เป็นเด็กที่ไม่มีการศึกษา

นี่หรือ อนาคต เด็กไทย

28 มกราคม 2009 20:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Pocket
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้