ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 กุมภาพันธ์ 2009, 22:46
SiR ZigZag NeaRton's Avatar
SiR ZigZag NeaRton SiR ZigZag NeaRton ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

SiR ZigZag NeaRton is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod View Post
ข้อ 17 อ่ะครับ
ตอบ 45 องศา
คือเส้นศูนย์สูตรหมายถึงเส้นแนวนอนหรือขวางไม่รู้แต่ไม่มีผลกับการทำโจทย์อ่ะครับที่ตัดตามขวางตามพื้นโลก(ผมไม่ค่อยเก่งสังคม 1 ตลอดเลยที่ทำข้อนี้ได้ก็ถามเรื่องเส้นศูนย์สูตรจากเพื่อนมาอ่ะครับ)
มี 90 เส้นแต่ละเส้นมีระยะห่างเท่ากัน 1 องศา
2คูน (x-(xyหาร 90))คูน ไพ=1/2คูน2 คูน ไพ คูนx
x เส้นศูนย์กลางของโลก
2ไพrสูตรหาเส้นรอบวง
hint: ให้คุณนึกรูปทรงกลมสองวงซ้อนกัน
ถ้าอธิบายไม่เก่งก็ขอโทษด้วยนะครับผมพิมพ์สัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ไม่เป็นใครทราบช่วยด้วยอ้างอิงก็ไม่เป็ฯ
แต่ข้อนี้ผมไปถามอาจารย์อาจารย์บอกว่า 60นะคับ
อีกอย่างมันมีเขียนในTextbook ของอเมริกา