ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 กุมภาพันธ์ 2009, 20:18
คuรักlaข's Avatar
คuรักlaข คuรักlaข ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

คuรักlaข is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Julian View Post
ระบบสมการที่ยกตัวอย่างมา เป็นเส้นตรงเดียวกันนะครับ

สมการที่ขนานกันคือ ไม่มีคำตอบครับ

สมการที่เป็นเส้นตรงเดียวกันคือ มีคำตอบเป็นอนันต์

จุดศูนย์กลางของวงกลมอยู่ที่จุด (16,12) ถูกแล้วครับ
อ้างอิงจากของคุณ Julian นะครับ

ความแตกต่างระหว่าง สมการเส้นตรง 2 เส้นที่ขนานกัน และ ทับกันหรือเป็นเส้นเดียวกัน

ขนานกัน
เป็นสมการมี่เส้นตรงสองเส้นมีความชัน(m) เท่ากัน แต่ มีค่าคงตัว(c) ไม่เท่ากัน
สมการแบบนี้จะ ไม่มีคำตอบครับ

ทับกันหรือเป็นเส้นเดียวกัน (ความจริงก็มี 2 เส้นแหละครับ แต่มันทับกันอยู่เลยมองเห็นเป็นเส้นเดียว)
เป็นสมการมี่เส้นตรงสองเส้นมีความชัน(m)เท่ากัน และ มีค่าคงตัว(c)เท่ากัน

สมการแบบนี้มีคำตอบอนัตน์

สู้ต่อไป... มันยังไม่จบแค่นี
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้