ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 กุมภาพันธ์ 2009, 18:40
Calanor Calanor ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Calanor is on a distinguished road
Default เรื่องการโยนลูกเต๋าอะครับ

รบกวนด้วยนะครับคือผมสงสัยว่า การโยนลูกเต๋า m ลูก n ครั้ง กับ การโยนลูกเต๋า n ลูก m ครั้ง เหมือนกันรึป่าวคือครูผมอธิบายไม่ค่อยละเอียดอะครับ
อันนี้ที่ผมเข้าใจก็คือ โยนลูกเต๋า 1 ลูก 2 ครั้ง = 6 x 6 ใช่ป่าวครับ (ลูกเต๋ามี 6 หน้า) แล้วก็อันนี้ต้องสนใจเรื่องลำดับด้วย แต่ไอ้ 2 ลูก 1 ครั้งนี้อะครับ (คือลูกเต๋าเหมือนกันนะครับ) เราสนใจลำดับรึป่าว
แล้วก็ตอนนี้ผมเรียนข้ามไปเรื่องความน่าจะเป็นแล้วรบกวนด้วยนะครับผมยังไม่อยากได้ 0
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้