ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 กุมภาพันธ์ 2009, 21:44
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Anonymous314 View Post
เอ่อ รูปไม่เคลียร์จริง ๆ ด้วย เท่าที่ผมอ่านเหตุผลของคุณ Let it be แล้ว...
ขอโทษนะครับเวลาผมตอบผมจะดูคนถามด้วยครับ การแก้ผ้าให้ดูหมดอาจจะเป็นที่ไม่สนใจของคุณ [SIL] ก็ได้ครับ เขาอาจเพียงต้องการคำชี้แนะแล้ว
เอาไปคิดต่อก็ได้ครับ (เท่าที่ติดตามผลงานของคุณ [SIL] นะครับ ) กุญแจสำคัญของการแก้ข้อนี้ลองกลับไปดูที่ผมเขียนไว้ซิครับ
1. แก้โดยการใช้อนุพันธ์ ซึ่งตรงนี้ผมคิดว่าข้อสอบระดับ IJSO ไม่น่าจะต้องใช้ความรู้แบบนี้
2. ผมถึงใช้ความรู้ ม.ต้น โดยการแสดงรูปให้ดูครับ และสังเกตให้ดีว่าผมจะเขียนอธิบายทิ้งท้ายว่า "เพราะโจทย์กำหนดมุมเล็กๆ" นั่นเป็นที่รู้กันตั้งแต่สมัยประถมว่าถ้าเราต้องการหาพื้นที่วงกลม เราจะแบ่งวงกลมออกเป็นสามเหลี่ยมฐานโค้งเล็กๆหลายๆอันมาต่อกันได้เป็นรูปสี่เหลี่่ยมมุมฉากโดยจะเห็นว่าส่วนโค้งของสามเหลี่ยมฐานโค้งจะ กลายเป็นเส้นตรง และนี่ก็คือเหตุผลที่แสดงรูปให้ดูและบอกแต่แรกว่า "เพราะโจทย์กำหนดมุมเล็กๆ"

ปล. ต้องขอขอบคุณ warutT ที่ช่วยอธิบายแทนด้วยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้