หัวข้อ: a-net 51 เลข
ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 กุมภาพันธ์ 2009, 02:07
gnopy's Avatar
gnopy gnopy ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gnopy is on a distinguished road
Default a-net 51 เลข

เนื่องจากไม่ค่อยมีการสนทนาเกี่ยวกับข้อสอบปี50(สอบมีนา 51)เท่าไหร่
หรือมีแต่ผมหาไม่เจอเลยมาปลุกสักหน่อย เพราะปีผม (ปี49สอบ 50) มีการนำข้อสอบมาเฉลยและพูดคุยกันเป็นอย่างมาก ไม่ว่าจะเป็นคุณ mastermander(วิศวะ) jojo(หมอจุฬา) prachya(วิศวฯจุฬาเหมือนกัน) และอีกหลายๆคน(ซึ่งตอนนี้หายไปเลยไม่ค่อยเห็นแวะมาเท่าไหร่สงสัยงานเยอะหนะคิคิ) เอาละครับมาพูดมาเยอะละครับ ไปโจทย์ข้อแรกกันดีกว่า เป็นเรื่องจำนวนเชิงซ้อน

1 ถ้า $z_1,z_2$ เป็นคำตอบที่ไม่ใช่จำนวนจริง ของ $(\frac{z+1}{z-1})^3=8$ แล้ว $z_1z_2 = ???$
1. 3
2. $\frac{3}{7}$
3. -3
4. $\frac{-3}{7}$
$ปล^1$ ผมดูเฉลยในหนังสือแล้วจะเป็นลมครับ 2หน้าเลยทีเดียวแต่ข้อนี้คิดได้หลายวิธีครับ
$ปล^2$ ข้อสอบปีนี้ไม่มีข้อที่ถึกเหมือนปีผมหนะ ปีผมมีข้อเวกเตอร์ที่แบ่งครึ่งมุม กับข้อ klm ยังจำได้ คิคิ

เด๋วหลังสอบค่อยมาโพสโจทย์ต่อ จำได้ว่าเหมือนเห็นท่านอื่นมาโพสแล้วนะครับ แต่หาไม่เจอ จอมยุทธ์ท่านใดเจอลงlink ให้หน่อยนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้