ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 กุมภาพันธ์ 2009, 10:34
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ SiR ZigZag NeaRton View Post
ว่าแต่พาลินโดรมเนี่ยเนื้อหา ป.ปลายเหรอครับ(เห็นผมเพิ่งเรียนตอน ม.1)
ผมเคยแสดงความคิดเห็นลักษณะนี้ไว้ที่นี่ครับ ความเห็นที่ 12

http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=3484

ผมขอแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมอีกนิดครับ การคัดเด็กอัจฉริยะนั้น ทาง สสวท. เขาคงมีมาตรฐานในการคัดอยู่พอสมควร ถ้าใ้ห้ผมเดาใจ สสวท. ว่า เขาตั้งสมมุติฐานที่ว่าเด็กอัจฉริยะส่วนใหญ่นั้น มาจากการสังเกต หรือนำสิ่งที่มีอยู่ มาอธิบายปรากฎการณ์บางอย่างได้ หรือนำไปประยุกต์ใช้เป็น ดังจะเห็นจากตัวอย่างนักวิทยาศาสตร์ดังๆหลายคน เช่น เซอร์ไอแซค นิวตัน ที่ค้นพบกฏของแรง 3 ข้อ โดยจุดเริ่มเพียงแค่สังเกตจากลูกแอ๊บเปิ้ลตกใส่หัว (แรงดึงดูดของโลก) ดังนั้นข้อสอบของ สสวท จึงมักออกเป็นแนวลักษณะที่คุณ banker ได้โพสต์ไว้ก่อนหน้าครับ
จริงๆ บ้านเรามีโครงการอัจฉริยะภาพเกือบทุกโรงเรียนก็ว่าได้ แต่จะมีสักกี่โรงเรียนที่ประสบความสำเร็จ โดยเฉพาะปีที่แล้วซึ่งเป็นปีแรกที่็มีโครงการห้องเรียนวิทย์พิเศษ ม.4 มีประมาณ 90 กว่าโรงเรียนทั่วประเทศ แต่เท่าที่ทราบผมว่าเหนื่อยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้