ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 กุมภาพันธ์ 2009, 20:14
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย View Post
ข้อ 2 คิดเร็วไปครับ น่าจะตอบ 4-6+8 = 6 นะครับ
ผมลืมอ่านเงื่อนไขไป ขอโทษด้วยครับ
น่าจะตอบ 4-6+0 = -2 ครับ, ลองดูโจทย์ใหม่อีกครั้งนะครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Scylla_Shadow View Post
2. ค่าต่ำสุดของ $\frac{a}{b}+\frac{c}{d}+\frac{e}{f}+\frac{4b}{a}+\frac{9d}{c}+\frac{16e}{f}$

เกิดขึ้นเมื่อ a,b,c,d,e,f มีค่าเท่าใด เมื่อ a,b ไม่เป็นจำนวนบวก

c,d มีจำนวนใดจำนวนหนึ่งเป็นจำนวนเต็ม

e,f ไม่มีจำนวนใดเป็นจำนวนลบ
เพราะชุดสุดท้ายเป็น $\frac{e}{f}+\frac{16e}{f}= \frac{17e}{f} \geqslant 0 $ ตามเงื่อนไขครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้