ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 กุมภาพันธ์ 2009, 05:49
thai_be thai_be ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

thai_be is on a distinguished road
Default ถามเรื่อง Vector calculus (or vector analysis)

สวัสดีครับ

ไม่เข้าใจวิธีการตรวจดูว่า F = conservative ?

ที่ผมเข้าใจก็คือเราต้องเอา F มา diff to x, ต่อจากนั้นเราต้อง integrate f to x, แล้วต่อจากนั้นก็ diff to y อีกรอบนึง แล้วต่อจากนั้นผมก็ไม่เข้าใจแล้วนะครับ ว่าต้องทำยังไง ให้มั่วไปมั่วมาแล้วให้มันเท่ากับ diff F to y อีกอันหรือเปล่า

อะไรที่เราต้องการหา ? ผมไม่เข้าใจนะครับ ขอเป็นขั้นตอนแบบ 1 2 3 ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

เอารูปลงได้สักที
รูปภาพที่แนบมาด้วย

27 กุมภาพันธ์ 2009 20:56 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 5 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ thai_be
เหตุผล: error เวลาแก้ไข แนนรูปหลายครั้งอ่ะครับท่าน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้