ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 มีนาคม 2009, 22:00
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
จำเป็นมั้ยครับว่า จะต้องให้ $g(x)=\ln{f(x)}$ คือหมายความว่า ถ้าผมจะให้ $g(x)=\log{f(x)}$ จะได้มั้ยครับ เพราะมันจะได้คำตอบอื่นเพิ่มอะครับ
ขอบคุณครับ
เป็น $\log$ ฐานอะไรก็ได้ครับ สุดท้ายแล้วคำตอบมันจะสมมูลกัน คือจัดรูปจากรูปหนึ่งไปยังอีกรูปหนึ่งได้

เช่นถ้าใช้ $\log$ คำตอบจะออกมาในรูป $f(x)=10^{cx}$

ในขณะที่ใช้ $\ln$ คำตอบจะออกมาในรูป $f(x)=e^{dx}$

แต่เราจัดรูปให้เป็น $f(x)=10^{(d\log_{10}e)x}$ ก็ได้