ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 มีนาคม 2009, 19:14
SiR ZigZag NeaRton's Avatar
SiR ZigZag NeaRton SiR ZigZag NeaRton ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

SiR ZigZag NeaRton is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Ne[S]zA View Post
แต่ผมว่า$\sqrt{-2}\sqrt{-3}=(\sqrt{2}i)(\sqrt{3}i)=\sqrt{6}i^2=-\sqrt{6}$ รึเปล่าครับ ผมก็ยังมะได้อ่านจำนวนเชิงซ้อนครับ
ผมว่าน่าจะใช่นะครับ เพราะ $i^2$ มันเท่ากับ -1
ว่าแต่ของคุณกรza_ba_yo ผมว่า $(a+bi)(c+di)=(ac−bd)+(ad+bc)$ แล้ว $i$ มันหายไปไหนอ่ะครับ
ผมว่าได้เท่ากับ $(ac−bd)+(ad+bc)i$ มากกว่านะครับ