ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 มีนาคม 2009, 11:43
kheerae's Avatar
kheerae kheerae ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

kheerae is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กรza_ba_yo View Post
ขอบคุณมากคับ
เเล้วอันนี้ละคับเห็นไม่มีใครตอบเลยอ่าคับได้เท่าไรอ่า
$(a+bi)(c+bi)(e+fi)$เท่ากับเท่าไรอ่าคับ
$(a+bi)(c+bi) = ac+abi+bci+b^2 i^2 = (ac-b^2) +(ab+bc)i$

$((ac-b^2) +(ab+bc)i)(e+fi) = (ac-b^2)e +e(ab+bc)i+(ac-b^2)fi +f(ab+bc)i^2$

$(a+bi)(c+bi)(e+fi) = ((ac-b^2)e-f(ab+bc))+(e(ab+bc)+(ac-b^2)f)i$.

ส่วนตรงนี้ก็เป็นพื้นฐานของจำนวนเชิงซ้อน

$i = \sqrt{-1} $

$i^2 = (\sqrt{-1})(\sqrt{-1}) = -1 $

$i^3 = (\sqrt{-1})(\sqrt{-1})(\sqrt{-1}) = (-1)(\sqrt{-1}) = -i $

$i^4 = (\sqrt{-1})(\sqrt{-1})(\sqrt{-1})(\sqrt{-1}) = (-1)(-1) = 1 $