ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 มีนาคม 2009, 13:47
POSN_Psychoror's Avatar
POSN_Psychoror POSN_Psychoror ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

POSN_Psychoror is on a distinguished road

อืมม ก็จับพจน์นึงของด้านขวา เป็นพจน์ไหนก็ได้นะครับ แล้วก็ย้ายข้างมาลบที่ด้านซ้าย แล้วก็จับกำลัง 2 แล้วก็จัดรูปนิดหน่อย ให้รูทอยู่กับรูท แล้วก็กำลัง 2 อีกครั้ง เราจะได้สมการนี้ครับ
$x^4+2x^3+3x^2+2x+1=0$
$(x^2+x+1)^2=0$
เราจะได้ค่า $x$ ออกมาครับ (ขอโทษด้วยครับ ที่ไม่ได้แสดงให้ละเอียด คือลองไปทำเองดูดีกว่านะครับ)

ปล. ข้อสอบข้อนี้เป็นข้อสอบ TMO ครั้งที่ 1 , สอวน ปลายค่าย 1 ปี 2550, ข้อสอบ IMC 2550 ครับ (ฮิตน่าดูเลย โจทย์แบบนี้)